TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

Hộ khẩu ở Đà Nẵng, làm thẻ căn cước công dân ở Hà Nội được không?

Tôi có hộ khẩu tại Đà Nẵng nhưng đang làm việc tại Hà Nội. Tôi làm mất thẻ căn cước công dân, thì có thể làm lại ở Hà Nội được không?

https://media-cdn.laodong.vn/Storage/NewsPortal/2021/2/4/877526/Can-Cuoc-Cong-Dan.jpg?w=888&h=592&crop=auto&scale=both
https://media-cdn.laodong.vn/Storage/NewsPortal/2021/2/4/877526/Can-Cuoc-Cong-Dan.jpg?w=888&h=592&crop=auto&scale=both

Trên đây là câu hỏi bạn đọc có email huhuongxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Khoản 2 Điều 16 Nghị định số 07/2016/TT-BCA quy định chi tiết một số điều của Luật căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật căn cước công dân quy định về phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

Khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

Điểm a, b Khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Như vậy, bạn không thể xin cấp lại căn cước công dân ở Hà Nội mà phải đến cơ quan quản lý căn cước công dân nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường ở Đà Nẵng để thực hiện việc cấp lại căn cước công dân.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

PHƯƠNG DUNG
Nguồn: