TIN MỚI!

Đọc nhanh >>

Những thông tin cần biết khi mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ

Khi mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ, người mua cần phải nắm rõ các vấn đề pháp lý liên quan nhằm hạn chế rủi ro.

Mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ có được coi là hợp pháp không?

Sổ đỏ là một loại văn bản pháp lý công nhận quyền sử dụng đất. Đồng thời là căn cứ quan trọng để xác lập cũng như bảo vệ quyền sử dụng đất và sở hữu tài sản đi kèm của công dân. Nhà đất không có sổ đỏ đồng nghĩa với việc công dân không có giấy chứng nhận hợp pháp.

Như vậy một giao dịch mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ thì không được xem là hợp pháp. Dù bạn có sử dụng mẫu hợp đồng mua bán nhà đất viết tay chưa có sổ đỏ, thì điều chắc chắn là văn bản này cũng không được pháp luật bảo vệ, không được công chứng hay chứng thực.

Hợp đồng mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ cần có gì?

Vì Nhà nước chưa công nhận các văn bản giao dịch bất động sản chưa có sổ đỏ, nên không có mẫu hợp đồng nào là hợp quy được ban hành. Nếu bạn muốn giao dịch chuyển nhượng với dạng đất này, bạn nên soạn thảo hợp đồng cẩn thận và rõ ràng để tránh rắc rối liên quan đến pháp lý về sau.

Đồ họa: Kim Nhung
Đồ họa: Kim Nhung

Nếu chủ đầu tư có ý định mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ cần phải soạn thảo hợp đồng rõ ràng để tránh các rủi ro về sau. Đồ họa: Kim Nhung

Một mẫu mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ cần chắc chắn đảm bảo các vấn đề sau:

- Thông tin cơ bản của bên mua (bên nhận chuyển nhượng) và bên bán (bên chuyển nhượng).

- Thông tin liên quan đến mảnh đất đang giao dịch (số thửa đất, địa chỉ thửa đất, diện tích đất,...). Ngoài ra bạn cũng nên yêu cầu bên bán bổ sung cả thông tin liên quan đến tài sản gắn liền với mảnh đất.

- Ghi giá chuyển nhượng cuối cùng mà hai bên cùng nhất trí cũng như phương thức thanh toán.

- Quy định về việc giao đất cũng như đăng ký quyền sử dụng đất về sau.

- Các nghĩa vụ tài chính liên quan đến mảnh đất như thuế và lệ phí phát sinh. Phương thức giải quyết quyền sử dụng đất nếu có tranh chấp xảy ra.

- Các nội dung liên quan đến trách nhiệm của các bên có tham gia ký kết hợp đồng.

Hợp đồng mua bán nhà đất chưa có sổ đỏ ký kết xong có được tách thửa, thừa kế hoặc thế chấp không?

Vấn đề đất chưa có sổ đỏ có được chuyển nhượng không đã được quy định rõ tại Điều 188 Luật Đất đai 2013. Theo đó, loại đất này không chỉ không được chuyển nhượng mà còn không được cho thuê, thừa kế, tách thửa, thế chấp và góp vốn.

Vì việc thực hiện giao dịch mua bán, chuyển nhượng đã không hợp pháp nên sau khi ký kết hợp đồng nhà đất chưa có sổ đỏ thì các giao dịch tiếp theo gồm tách thửa, thế chấp, thừa kế vẫn bị coi là bất hợp pháp.

Nếu bạn có mong muốn được tách thửa, thế chấp hoặc trao quyền thừa kế đối với loại đất trên thì cần thực hiện xin cấp sổ đỏ trước để đảm bảo đúng các thủ tục hợp pháp.

Nguồn: